Hỏi đáp chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (tiếp theo)

;
Thứ Bảy, 01/12/2018, 11:14 [GMT+7]

(QNO) - Một số câu hỏi - đáp về chính sách BHXH, BHYT.

Chưa đủ điều kiện đóng BHXH tự nguyện một lần

Hỏi: Bố tôi sinh năm 1965, đã có 15 năm tham gia BHXH bắt buộc và hiện tham gia tiếp BHXH tự nguyện (đã tham gia BHXH tự nguyện được khoảng 3 năm). Nay bố tôi có thể đóng BHXH tự nguyện luôn một lần để hưởng chế độ hưu trí không?

Trả lời: Theo quy định của Luật BHXH, người tham gia BHXH tự nguyện được hưởng lương hưu khi có đủ các điều kiện sau đây: nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi; đủ 20 năm đóng BHXH trở lên.

Như vậy, để được hưởng lương hưu thì bố của bạn phải đóng BHXH từ đủ 20 năm và đủ 60 tuổi.

Theo thông tin bạn cung cấp, bố của bạn có tổng thời gian đóng BHXH là khoảng 18 năm (cả thời gian đóng BHXH bắt buộc và thời gian đóng BHXH tự nguyện). Do vậy bố của bạn cần phải đóng BHXH (theo hình thức tự nguyện hoặc theo hình thức bắt buộc) cho đủ 20 năm thì đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH để hưởng lương hưu.

Phương thức đóng BHXH tự nguyện một lần cho thời gian còn thiếu áp dụng đối với người đã đủ điều kiện về tuổi đời nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm. Trường hợp của bố bạn chưa đủ điều kiện về tuổi đời (60 tuổi) nên không thuộc đối tượng đóng một lần cho những năm còn thiếu để hưởng lương hưu.

Đóng BHXH bắt buộc sau đó tham gia BHXH tự nguyện: Tính chế độ hưu thế nào?

Hỏi: Hiện nay chế độ hưu trí đối với người tham gia BHXH tự nguyện đã từng đóng BHXH bắt buộc được thực hiện thế nào?

Trả lời: Vấn đề ông hỏi được quy định cụ thể tại Điều 5 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29.12.2015 của Chính phủ. Theo đó:

1. Thời gian tính hưởng chế độ hưu trí là tổng thời gian đã đóng BHXH bắt buộc và BHXH tự nguyện, không bao gồm thời gian đã tính hưởng BHXH một lần.

2. Điều kiện hưởng lương hưu.

Người tham gia BHXH tự nguyện hưởng lương hưu khi thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Người tham gia BHXH tự nguyện có thời gian tính hưởng chế độ hưu trí từ đủ 20 năm trở lên thì điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu là nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi, trừ trường hợp quy định tại Điểm b khoản này;

b) Trường hợp người tham gia BHXH tự nguyện có từ đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc trở lên thì điều kiện về tuổi đời hưởng lương hưu được thực hiện theo quy định tại các Khoản 1, 2 và 4 Điều 54 và Điều 55 của Luật BHXH;

c) Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia BHXH bắt buộc, đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định tại Khoản 3 Điều 54 của Luật BHXH mà bảo lưu thời gian đã đóng BHXH và tiếp tục tham gia BHXH tự nguyện thì được hưởng lương hưu khi có yêu cầu.

3. Mức lương hưu hằng tháng được tính bằng tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng nhân với mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng BHXH quy định tại Khoản 4 điều này.

Trường hợp người tham gia BHXH tự nguyện có từ đủ 20 năm đóng BHXH bắt buộc trở lên, trừ đối tượng quy định tại Điểm i Khoản 1 Điều 2 của Luật BHXH và Điểm c Khoản 2 điều này thì mức lương hưu hằng tháng thấp nhất bằng mức lương cơ sở tại thời điểm hưởng lương hưu.

4. Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng BHXH để tính lương hưu, trợ cấp một lần được tính theo công thức sau:

Mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng BHXH = (mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc x tổng số tháng đóng BHXH bắt buộc + tổng các mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện)/(tổng số tháng đóng BHXH bắt buộc + tổng số tháng đóng BHXH tự nguyện).

Trong đó:

- Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc được thực hiện theo quy định tại Điều 62 và Điều 63 của Luật BHXH.

- Tổng các mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện là tổng các mức thu nhập tháng đóng BHXH tự nguyện đã được điều chỉnh theo quy định tại Khoản 2 và Khoản 3 Điều 4 nghị định này.

5. Mức trợ cấp một lần khi nghỉ hưu được tính theo quy định tại Điều 75 của Luật BHXH, cứ mỗi năm đóng BHXH cao hơn số năm tương ứng với tỷ lệ hưởng lương hưu 75% được tính bằng 0,5 tháng mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng BHXH được quy định tại Khoản 4 điều này.

6. BHXH một lần được thực hiện theo quy định tại Điều 7 nghị định này. Mức hưởng BHXH một lần được tính trên cơ sở mức bình quân tiền lương và thu nhập tháng đóng BHXH quy định tại Khoản 4 điều này.

BẢO HIỂM XÃ HỘI QUẢNG NAM

.
.
.
.
.