Hỏi đáp chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (tiếp theo)

;
Thứ Sáu, 31/05/2019, 09:53 [GMT+7]

(QNO) - Một số câu hỏi - đáp về chính sách BHXH, BHYT.

Hỏi: Tôi là giáo viên tiểu học, có thời gian đóng BHXH bắt buộc liên tục được 5 năm 6 tháng. Sắp tới tôi sinh con và sẽ nghỉ chế độ thai sản 6 tháng dự kiến từ tháng 3.2018 đến hết tháng 8.2018, như vậy sẽ có 2 tháng nghỉ trùng với tháng nghỉ phép theo chế độ giáo viên của tôi. Vậy tôi muốn biết thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ phép có quy định tính lùi thời gian nghỉ phép lại để tôi được hưởng cả 2 chế độ này không?

Trả lời: Khoản 1 Điều 34 Luật BHXH năm 2014 quy định về thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản: Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 6 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 2 tháng.

- Điểm a, Khoản 3, Điều 5 Thông tư số 15/2017/TT-BGDĐT của Bộ GD-ĐT quy định: Thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên là 2 tháng (bao gồm cả nghỉ hằng năm theo quy định của Bộ luật Lao động), được hưởng nguyên lương và các phụ cấp (nếu có).

Đối chiếu với các quy định nêu trên, bà Trang có thể xin nghỉ thai sản trước khi sinh con 2 tháng; thời gian nghỉ trùng giữa nghỉ thai sản và nghỉ hàng năm (nghỉ phép) không có quy định tính lùi.

Hỏi: Tôi đã đóng BHXH bắt buộc 174 tháng và chốt sổ vào tháng 3.2017, tháng 5.2017 tôi đã đủ 60 tuổi và hiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp đến ngày 10.11.2017. Tôi muốn đóng 1 lần cho 66 tháng còn thiếu để hưởng lương hưu hàng tháng. Xin hỏi, nếu chọn mức 10.000.000 đồng thì số tiền đóng 1 lần là: 10.000.000 x 22% x 66 tháng có đúng không và ngoài ra có phải đóng thêm khoản nào khác không? Nếu tôi đóng đủ tiền trong tháng 10 thì tôi có được hưởng lương hưu từ tháng 12.2017?

Trả lời: Đóng một lần cho những năm còn thiếu đối với người tham gia BHXH đã đủ điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng cho đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Mức tham gia do người lao động lựa chọn thấp nhất bằng chuẩn nghèo nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở.

Thực hiện theo quy định trên, trường hợp ông đã đủ điều kiện về tuổi hưởng lương hưu (nam 60 tuổi, nữ 55 tuổi) và có quá trình tham gia BHXH 174 tháng thì đóng BHXH tự nguyện một lần cho 66 tháng còn thiếu để đủ 20 năm và hưởng ngay chế độ hưu trí từ tháng liền kề tháng đóng đủ tiền.

- Nếu chọn mức 10.000.000 đồng thì số tiền đóng 1 lần là: 10.000.000 x 22% x tổng hệ số của tổng số tháng đóng đủ 20 năm = 182.312.076 đồng (Bảng phụ lục tổng hệ số của tổng số tháng đóng đủ 20 năm ban hành kèm theo Công văn số 869/BHXH-QLT).

- Nếu đóng đủ tiền trong tháng 10 thì có được hưởng lương hưu từ tháng liền kề tháng đóng đủ tiền.

Để tham gia BHXH tự nguyện, đề nghị ông liên hệ với đại lý thu BHXH bưu điện để đăng ký.

BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH QUẢNG NAM

.
.
.
.
.