Hỏi đáp chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (tiếp theo)

BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH QUẢNG NAM |

(QNO) - Hỏi: Mẹ của tôi trên 80 tuổi, đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng, chữa bệnh ở Bệnh viện Y học cổ truyền Thừa Thiên - Huế phải thanh toán 20%, còn những người cao tuổi khác thì quỹ BHYT thanh toán 100%. Vậy, để mẹ tôi được hưởng BHYT của người trên 80 tuổi thì cần giấy tờ gì? Khi cấp thẻ BHYT có được tự chọn đối tượng không?

Trả lời: Theo quy định tại Luật BHYT, người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng được quỹ BHYT chi trả 80% chi phí khi đi khám, chữa bệnh BHYT đúng quy định. Đối với người cao tuổi từ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng thì được quỹ BHYT chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh.

Luật cũng quy định, một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia khác nhau thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định. Theo thứ tự, người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng đứng trước người cao tuổi từ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp bảo trợ xã hội hàng tháng. Do đó, mẹ của ông tham gia BHYT theo nhóm người từ đủ 80 tuổi trở lên đang hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

Hỏi: Tôi năm nay 22 tuổi, tôi đi tiêm phòng viêm gan B thì có được thanh toán BHYT không và việc xét nghiệm máu trước tiêm phòng có được thanh toán không?

Trả lời: Mục a, Khoản 1, Điều 21 Luật BHYT quy định phạm vi được hưởng của người tham gia BHYT là: “Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng, khám thai định kỳ, sinh con”. Như vậy, việc tiêm vắc xin và các xét nghiệm phục vụ việc tiêm phòng không thuộc phạm vi chi trả của quỹ khám chữa bệnh BHYT.

TAGS