Hỏi - đáp chính sách bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (tiếp theo)

D.L |

(QNO) - Hỏi: Tôi là giáo viên hợp đồng từ tháng 9.2021 đến tháng 5.2022, nhà trường đóng, tháng 6.2022 tôi tham gia tự nguyện. Tháng 7.2022 tôi mới sinh, vậy tôi có hưởng chế độ thai sản được không?

Chế độ thai sản của lao động nữ được hưởng khi tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trở lên. Ảnh: D.L
Chế độ thai sản của lao động nữ được hưởng khi tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trở lên. Ảnh: D.L

Trả lời: Tại Khoản 2 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) số 58/2014/QH13 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản: Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con. Theo đó, nếu bạn đóng BHXH từ tháng 9.2021 đến 5.2022 và dự sinh con vào tháng 7.2022 thì đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo quy định.

Hỏi: Tôi tên là Vũ Thị Thanh Tuyên, có số sổ BHXH: 4820257125. Trước đây tôi làm kế toán cho Công ty TNHH TM&DV Vận tải Kim Cúc, tham gia BHXH từ tháng 6.2019 đến tháng 3.2020 tôi nghỉ việc, nhưng không thể chốt sổ được ở BHXH huyện Thăng Bình, vì đơn vị còn nợ tiền bảo hiểm.

Tôi tiếp tục đến đơn vị khác làm việc, tham gia BHXH được đơn vị mới đóng bảo hiểm đầy đủ. Đến cuối tháng 9.2021, thì cơ quan BHXH yêu cầu tôi về đơn vị cũ chốt sổ BHXH theo Quyết định số 28 về hỗ trợ cho người lao động. Nhưng đơn vị cũ là Công ty TNHH TM&DV Vận tải Kim Cúc đã dừng hoạt động nên không thể chốt sổ được. Vậy trường hợp của tôi thì phải làm thế nào để được hỗ trợ như mọi người?

Trả lời: Thời gian công tác tại Công ty TNHH TM&DV Vận tải Kim Cúc đã được BHXH huyện Thăng Bình (nơi quản lý thu đơn vị) thực hiện xác nhận sổ theo quy định. Bạn trao đổi với cơ quan BHXH đang theo dõi thu để nhận quá trình tham gia BHXH, bảo hiểm thất nghiệp tại đơn vị Công ty TNHH TM&DV Vận tải Kim Cúc đã được xác nhận để xem xét chi trả chế độ hỗ trợ theo Quyết định 28/2021/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.

TAGS